ขอคำแนะนำในการทำโปรเจกต์ครับ ผมนึกภาพไม่ออก

ผมต้องการให้ข้อมูลภายในบอร์ดเชื่อมต่อกับ WiFi บ้าน แต่การใช้งานนั้นใช้เป็นแอพพลิเคชันโทรศัพท์ครับ
แต่ผมต้องการให้สามารถเช็คสถานะ และรับค่าการแจ้งเตือนโดยใช้อินเทอร์เน็ตมือถือตัวเองได้
ถ้าพูดให้เห็นภาพก็คือ อยู่นอกบ้านสามารถเช็คสถานะได้ตลอดเวลาครับ โดยผมไม่ต้องการเชื่อมต่อกับ WiFi

ผมต้องทำยังไงบ้างขอแนวทางคร่าวๆ หน่อยครับ ว่าต้องใช้อะไรในการส่งข้อมูลไปยังโทรศัพท์มือถือได้ และเชื่อมต่อแอพกับบอร์ดอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

ที่เห็นๆ เขาใช้กันก็คงหนี้ไม่พ้น ทำ server ด้วย mysql เพื่อเก็บค่าพารามิเตอร์ คำสั่งต่างๆ ละครับ ให้ mysql เป็นตัวกลาง ไม่ว่าอยู่ที่ไหนก็ใช้งานสั่งงานได้ จะใช้มือถือถ้าไม่อยากเขียนแอพเอง ก็ใช้ web app ง่ายๆ หรือ php สั่งงานผ่านโครมก็ได้ แต่ถ้ามีพื้นฐานในการเขียนแอพก็จัดแอพเลย ผมมี server Mysql แบบใช้น้อยๆ ฟรี ว่าจะทำสอนอยู่ยังไม่ว่างทำเลย ถ้าสนใจเดียวส่งให้ลองทำดู ก่อนก็ได้ เดียวผมช่วยไกต์ให้ ครับ

สองคือใช้ filebase ของ google ในการเชื่อมต่อเป็นตัวกลาง วิธีการก็คล้ายๆ กัน ตัวอย่างตามเว็บมีเยอะ

อีกตัวหนึ่งที่ทำได้ ง่ายๆ ถ้าไม่อยากทำไรซับซ้อนมาก ก็ใช้ blynk ก็ได้ ใช้สั่งงาน esp ได้ทุกที่เหมือนกันโดยที่เราไม่ต้องไปยุ่งกับการคอนฟิกฝั่ง server มากนัก

ขอบคุณสำหรับแนวทางมากครับผม พึ่งเข้ากลุ่มมาก็ได้สาระเลย :smiley:

อันนี้เป็น ตย ที่ใช้ app blynk ทำกันครับ ลองศึกษาดูไม่เข้าใจตั้งกระทู้ถามได้เลยครับ

https://eleceasy.com/c/Programming/Blynk/38