เวอร์เนีย ใช้ถ่านอะไร เป็นแบบไหน กี่โวลต์

พอดีว่า เจ้าเวอร์เนีย ของผมถ่านหมด เลยต้องไปหาซื้อถ่านมาใส่ครับ

ถ่ายที่ใช้ก็คือ ถ่าน LR44 ขนาด 1.5 โวลต์ จำนวน 1 ก้อน

ซื้อมาราคา 45 บาทได้ 2 ก้อน

ทีนี้เราก็แกะมาใส่กันเลยกันเลย แค่เลื่อนตัวปิดออกมา งัดถ่านแล้วใส่ถ่านใหม่เข้าไป

เห็นไหมครับไม่ยากเลย ใช่ไหม แต่ผมเขียนให้มันดูเหมือนจะยากแค่นั้นแหละ :laughing:

เสร็จแล้วเช็ค set Zero ดูเป็น 0 ก็จบ

KD2NYY (Thanasak) May 15, 2021, 11:42am #2

ถ้าเป็นเวอร์นียของท่านเอง ขอชมครับ ดูแลเครื่องมือดีครับ เก็บลงกล่อง ( หลายท่าน ได้เครื่องมือมาแล้ว ก็จะทิ้งกล่องไปเลย )
ของผมใช้แบบอ่าน สเกล ตัวเลข ตอนนี้อ่านทีต้องใช้ตัวช่วย (ใช้มานาน ตัวสเกลมันหดลง :grin: ) สงสัยต้องเปลี่ยนมาใช้แบบนี้บ้าง
vernie2

1 Like

Remy_Martin (Permpol Thanapunnamas) May 15, 2021, 12:47pm #3

ของผมเองเลยครับพี่ ซื้อมาใช้ทำงานกับเครื่องพิมพ์ 3D ผมไม่ค่อยชอบอ่านสเกลเท่าไหร่ แต่ถือว่าดูแลรักษาใช้ได้นานกว่า

PUYIOT May 15, 2021, 3:07pm #4

ใครอายุ 45 UP ต้องใช้รุ่นตัวเลขแบบ @Remy_Martin ครับ ไม่งั้นสายตาเสียแน่เลย อ่าน ผิดๆ ถูก อิ…อิ

1 Like

Remy_Martin (Permpol Thanapunnamas) May 15, 2021, 3:20pm #5

ผมเห็นช่างซ่อมทีวีรุ่นเก๋า นิยมใช้ มิเตอร์ แบบสเกลกันอยู่หลายท่านเลย สงสัยจะชิน ไม่ก็วิธีการทดสอบยังเป็น Know how แบบยึดเครื่องมือเดิมอยู่ ก็เป็นได้

KD2NYY (Thanasak) May 15, 2021, 5:39pm #6

ผมยังใช้นะ มิเตอร์แบบเข็ม จะใช้วัด ความต่อเนื่อง หน้าสัมผัส จะรู้เร็วกว่าแบบ ดิจิตอล และ วัดโวลท์ ในวงจร แบบ คร่าวๆ ถ้าจะวัดละเอียด ก็ใช้ ดิจิตอล ของต้องมีคู่กัน

มิเตอร์แบบเข็ม จะมีโหลดแฝงข้างใน ไม่โดนสัญญาณ ดิจิตอล กวน เลยวัดได้นิ่ง สามารถหาสาเหตุได้เร็ว
ดิจิตอลมิเตอร์ ใช้วัดละเอียด ในระดับ โวลท์ต่ำ ที่ไม่ต้องการโหลดแฝง ในเตอร์

มีดี คนละมุม เลือกใช้ให้ถูกมุม จะได้ไม่โดนวงจรหลอกเอา

Remy_Martin (Permpol Thanapunnamas) May 15, 2021, 5:44pm #7

นั้นละครับ พี่ข้อดีของมัน บางทีเอา ดิจิตอลไปวัดมันก็อ่านไม่รู้เรื่อง แบบเข็มเร็วและสะดวกกว่า

Remy_Martin (Permpol Thanapunnamas) May 15, 2021, 5:47pm #8

ผมเคยนำแบบเข็มมาเทส ว่า มอสเฟส ตัวไหนพังบ้าง มันสะดวกมากทีเดียว ตอนนั้นยังไม่มีเว็บนี้เลย ไม่งั้นคงเอาวิธีมาลงเป็นคู่มือ แล้วครับ