หุ่นยนต์คีบกระป๋องวิ่งตามเส้น

ตอนนี้มีปัญหา หุ่นยนต์คีบกระป๋องได้ แต่หมุดอยู่แบบนั้น อยากทราบว่าถ้าจะให้คีบกระป๋องแล้วหมุนกลับตัวไปทางเดิมต้องทำไงใช้โค๊ดอะไรครับ มินิโปรเจค

2 Likes

ตอนนี้เวลาคีบกระป๋อง มันจะไม่ตรวจจับเส้นมันวนอยู่ในคำสั่งที่ว่าเจอกระป๋องแล้วหมุน ผมคิดว่าเป็นที่เซนเซอร์อันตราโซนิก มันเห็นกระป๋องตอนคีบอยู่ตลอดเลยหมุนตามลูปคำสั่งเดิม และไม่ยอมตรวจจับเส้น

1 Likes

ตอนนี้ใช้บอร์ดอะไรควบคุม แล้วโค้ตที่ใช้คืออะไรเอามาดูหน่อยครับ

ถ้าบอกว่ามันคีบกระป๋องแล้วหยุดเลยไม่จับเส้นก็ต้องมาดูกันที่โค้ตว่าใช้ตัวดำเนินการแบบไหน ใช้ if หรือตัวไหน ถ้าใช้ if ถ้าตรงเงื่อนไขมันก็เข้าไปทำแล้วออกมาทำอันอื่นต่อ แต่ถ้าติดมันอาจจะรอค่าตัวแปรอะไรบางอย่างก็เป็นได้ ต้องเอาโค้ตมาดูกันครับ

บอดอาดูโน่ทำเองครับ ผ่านไปไดด้วยดีครับขอบคุณครับลืมเข้ามาอัพเดต

1 Likes

เอาวีดีโอลงมาให้ดูบ้างสิ ทำตามขั้นตอนนี้

1 Likes

สุดยอดเลยน้อง :smiley:

อันเดียวกันเลย เพียงแต่ลืมเขียนเชื่อม Ultrasonic 555