เซ็นเซอร์วัดความชื้นในดิน ทำงานผิดปกติ ต้องแก้ยังไงคับ

ตามรูปภาพครับ ตัวเซ็นเซอร์ที่เสียบไว้ในดิน มันทำงานผิดปกติ คือ ไม่ว่าจะเสียบ หรือ ถอดออจจากดิน มันก็จะขึ้น 94 % เลยไม่รู้ว่า สาเหตุเกิดจากอะไร

1 Likes

ใช้ตัวไหนถ่ายมาดูหน่อย

ใช้ตัวนี้ครับ

เอาออกมาเช็ดดูมันเป็น 0 ไหม แล้วก็สังเกตุว่า ตัวเซ็นเซอร์ชำรุดหรือไม่ เหมือนว่าตัวนี้ไม่ค่อยทนเท่าไหร่

เสียบมานานเท่าไหร่แล้ว

เพิ่งใช้งานเมื่อวานครับ หรือ มันอาจจะโดนน้ำ

ลองหาดินแห้งสนิทเสียบดูก่อน

ถอดออก จากดิน ค่าก็ยังเป็น 90 กว่า % อยู่ดี

ความชื้นมันยังอยู่ครับ

ปลูกผักขึนฉายหรอครับทำไมมันล้มแบบนั้น

มันยังไม่ฟื้นครับ

เสียบตรงดินแห้ง ก็ยัง 92% ครับ

ถ้าอย่างนั้นต้องไปเช็คที่โค้ตกันครับน่าจะมีอะไรผิด

1 Likes

แนะนำให้ใช้แบบ capacitive ครับ ทนกว่าแบบนี้เยอะครับ

1 Likes

เมื่อวาน ตอนเสียบใหม่ๆ ก็ใช้งานได้ครับ อยู่ที่ 55-60% แต่พอเสียบๆถอดๆ มันก็เป็นแบบนี้เลยครับ

ถ้าจะใช้งานจริง ต้องเชื่อมต่อสายให้แน่นครับ แล้วต้องกันน้ำกันความชื้นที่วงจรอิเลคทรอนิคส์ด้วยครับ ค่าที่ได้จะไม่แกว่งไปจากเดิมครับ คือถ้าเพี้ยนก็ไม่ได้เพี้ยนไปกว่าเดิม ส่วนตัวที่ใช้อยู่ก็เคยใช้แบบนี้มาทดสอบ แต่ใช้งานจริง 1อาทิตย์ ตรงแผ่นทองแดง โดนกรดในดินกัดครับ ใช้งานไม่ได้ครับ

1 Likes

คาดว่าอาจจะน้ำเข้าตรงที่ต่อขั้วสายไฟหรือเปล่า หรืออาจจะจุ่มตัวเซ็นเซอร์ลึกเกินไป พอดีสั่งมา 2 ตัว อาจจะใช้อันนี้ให้พังก่อน ค่อยสั่งตัวใหม่ ^^

สรุปสายสัญญาณขาดในครับ ไล่สายใหม่ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ แต่ค่าความชื้นจะแกว่ง ๆ หน่อย

1 Likes

เยี่ยมเลยครับ ผักลุกเมื่อไหร่ถ่ายมาอวดกันบ้างนะครับ

ค่าความชื้นได้มากกว่าตัวเดิม ประมาณ 10-15% ไม่รู้ว่าแบบนี้จะใช้งานได้ดีไหม??

ปล. ทำที่คลอบหัว กันน้ำเข้าด้วย 55

ปล2. คาดว่าน่าจะ เกือบอาทิตย์นะ กว่าผักจะลุก 555

1 Likes