เซ็นเซอร์วัดความชื้นในดิน ทำงานผิดปกติ ต้องแก้ยังไงคับ

ผมใช้ ทิชชู ใส่แก้วน้ำ ใส่น้ำไปหน่อย มันก็ขึ้น 22 - 33%

ทั้งจุ่ม ทั้งเอาออกจากน้ำ ก็มีค่าเท่าเดิมครับ เอาทิชชู่ใส่ก็แล้ว

หรือเซ็นเซอร์มันพัง เพิ่งได้มาวันนี้เอง TT

ถ่ายที่ต่อมาดูหน่อย

สรุปว่า ตัวเซ็นเซอร์ (V1.2)เสียครับ พอสั่งซื้อตัวใหม่มา (V2.0) ใช้งานได้แล้วครับ

image

อยากทราบอายุการใช้งานหน่อยครับ นานไหมกว่าจะเสีย

เพิ่งได้มาก็เสียเลยครับ สั่งจากจีน คราวนี้ก็สั่งจากจีนเหมือนกัน แต่คนละเวอร์ชั่น

รอติดตามอายุการใช้งานเซนเซอร์ตัวใหม่นะครับ

มีวิธีทำให้ค่าที่ได้มันไม่แกว่งไปแกว่งมาไหมครับ

นำมาเฉลี่ยกันครับ เช่น อ่านค่า 3 รอบ เอามาหาค่าเฉลี่ย แล้วค่อยส่งออกมา ค่าที่ได้จะนิ่งกว่า

ทำยังไงหรอครับ

เอาโค้ตชุดนี้มาวางหน่อย

void sendSoilValue() {
  sensorValue = analogRead(A0);
  percentageHumididy = map(sensorValue, 0, 1024, 0, 100);

Blynk.virtualWrite(V5, percentageHumididy);
  Blynk.virtualWrite(V0, sensorValue);

Serial.print(percentageHumididy);
  Serial.println("%");
  Serial.print("A0 = ");
  Serial.println(sensorValue);
  delay(100);
}

ผมว่าตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ เอาข้อมูลไปตั้งกระทู้ใหม่เลย เดียวจะไปตอยให้ เพราะ กระทู้นี้ปิดประเด็นแล้ว เคสนี้ก็คนละหัวข้อกัน เดียวผมไปตอบให้ในกระทู้ใหม่

พี่ครับ ผมรบกวนขอโค้ดมาศึกษา หน่อยได้มั้ยครับ

จะทำอะไรหรอครับ

ของผม ทำเกี่ยวกับการรดน้ำต้นไม้อัตโนมัติ และ วัดความชื้นในดิน แล้วส่งข้อมูลจากเซนเซอร์ผ่าน lora ครับ