ปัญหาเซอร์โว 180 องศา

มีพี่ๆคนไหนพอรู้วิธีปรับค่าให้มันเป็นค่าเดิมไหมครับ พอดีตอนนั้นผมยังใช้ไม่เป็นเผลอไปบิดเฟืองมันอะครับเเล้วมันก็ไช้ไม่ได้อะครับ

1 Likes

มันหมุนไม่ได้เลยหรอ อาการมันเป็นยังไง

หมุนได้ครับแต่ต้องปรับอะครับ มันหมุนอยู่ดีๆ มันก็หยุดอะครับ แล้วก็หมุนองศา+เวลาที่ตั้งดีเลย์ไว้ไม่ตรงด้วยครับ

ต้องคาลิเบรทใหม่นั้นแหละ แล้วต้อง print ค่า ออกมาดูด้วยระหว่างที่หมุนมีค่าเท่าไหร่ สั่งให้มันไปที่ จุด home หรือ 0 มันได้ค่าตรงไหม ถ้าไม่ตรงก็อาจจะบิดตาม ให้ตรงแต่ดูด้วยว่ามันไขปรับได้ไหม เดียวแกนมันจะเสียถาวร

ครับขอบคุณครับ