ขอคำแนะนำเกี่ยวโปรเจคหน่อยครับ

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาขอปรึษาพี่ๆในกลุ่มหน่อยอะครับว่าควรใช้อุปกรณ์อะไรยังไงดีในโปรเจคจบอะครับ
โดยก่อนอื่นผมขอกล่าวเกี่ยวกับรายละเอียดงานโปรเจคของผมก่อนเลยนะครับ

โปรเจคจบปี 4 ของผมจะเป็นโปรเจคเกี่ยวกับระบบทำความสะอาดแผงโซล่าเซลล์กึ่งอัตโนมัติอะครับ โดยลักษณะการทำงานของระบบทำความสะอาดของแผงโซล่าเซลล์จะทำงานก็ต่อเมื่อถึงเวลาที่กำหนดไว้แล้ว เช่น ตั้งเวลาไว้ให้มีการทำความสะอาดทุก 18.00 น. ของทุกๆ 3 วัน หรือ จะทำงานก็ต่อเมื่อแผงโซล่าเซลล์มีการผลิคกระแสไฟฟ้าได้น้อยว่าที่กำหนดไว้อะครับ เช่น กำหนดไว้ว่า แผงโซล่าเซลล์ควรผลิตกระแสไฟฟ้าได้อยู่ที่ 30V หาก ต่ำว่านี้ระบบทำความสะอาดแผงโซล่าเซลล์ก็จะเริ่มทำงานอะครับ

เงื่อนไขที่จะทำก็จะมีรายละเอียดประมาณนี้ครับ
1.มีการตรวจวัดกระแสไฟฟ้าที่แผงโซล่าเซลล์ผลิตได้
2.สามารกำหนดเวลาการทำงานของระบบทำความสะอาดได้ตามที่ต้องการ ระยะเวลาในการทำความสะอาด
3.มีการแสดงว่าผ่านมือถือแล้วจอ LCD

จากรายละเอียดข้างบนผมเลยอยากจะสอบถามพี่ๆในกลุ่มหน่อยอะครับว่าผมควรใช้ Sensor ประเภทไหน ตัวไหนดีในการนำมาใช้โปรเจคจบอะครับ ขอพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ