UNO R3 ต่อ LCD ออกเฉพาะอักษรตัวแรก

สวัสดีครับ ผมใช้บอร์ด UNO R3 แล้วใช้โค้ดตัวอย่างของไลบารี่แต่พอออกจอ LCD เป็นอย่างที่เห็นคือจะมีแค่อัษรตัวเเรกของคำ ต้องแก้ยังไงดีครับ

ขอดูโค้ตที่ใช้หน่อยครับ

ผมใช้ตัวนี้ลองครับ

ปัญหาคือไม่ได้เซตค่าเริ่มต้น ของ จอ lcd ว่าให้มันใช้กี่แถว กี่หลักครับมันเลยออกไม่เต็ม

ให้เพิ่มโค้ตตรงนี้ลงไป

const int numRows = 2;
const int numCols = 16;

void setup() {
  // กำหนดค่าจำนวน LCD ว่าต้องการใช้กี่แถวกี่หลัก
  lcd.begin(numCols, numRows);
}

ส่วนการกำหนดค่าอื่นๆ ก็ตามนี้

lcd.setCursor(0, 0); // top left
lcd.setCursor(15, 0); // top right
lcd.setCursor(0, 1); // bottom left
lcd.setCursor(15, 1); // bottom right

@fatboy_joe อัพเดทด้วยนะครับ ว่าได้หรือไม่ได้

Error ครับ

ผมลองปรับเปลี่ยนโค้ดดูแล้วลองกับบอร์ดอื่นที่ผมมีปรากฏว่า NodeMCu ผมใช้ได้

ใส่แบบนี้ครับ