อยากทราบค่าV1ใน Blynk

ถ้าผมอยากเอาค่า V1 ใน Blynk มาโชว์บนจอซีเรียลในคอม หรือเอามาใช้งาน ต้องทำยังไงครับ
bord esp8266 arduino IDE

V1 เรากำหนดให้เป็นอะไรครับ V1 มันเป็นต้วแปรที่ไว้ใส่ค่าลงไป การจะเอามาดูใน serial เราไม่ต้องเอาค่า V1 มาดู แต่เราจะดึงค่าที่ถูกใส่ไปที่ V1 มาดูต่างหาก

แปลว่าเราไม่สามารถเอา V1 มาทำอะไรได้เลยนอกจากดูในแอปใช่มั้ยครับ

คือผมต่อบอร์ด2บอร์ด โดยใช้ token เดียวกันตั้งใจว่า จะเอาค่า จากบอร์ดที่ 1 เก็บไว้ใน V1 แล้วให้บอร์ด ที่2 เอาค่าในV1 ไปใช้ โดยV1 เป็นค่าใน Value Display

ที่เห็นทำได้คือ Blynk_WRITE{ param.asInt } แต่ โค้ดนี้ ต้องกดที่แอปถึงจะทำงาน เลยคิดว่าอาจจะมีการอ่านค่าแบบเดียวกันโดยไม่ต้องกด พอจะมีวิธีมั้ยครับ

V ไม่สามารถอ่าน สถานะ ได้ครับผมเคยลองแล้ว ถึงจะมีคำสั่ง Blynk_READ ก็เถอะแต่มันก็ไม่ได้มีไว้อ่านค่า

อีกความหมายคือ V จะดูหรือสั่ง จาก ผู้ใช้งานแอฟ ครับ ส่วนที่ว่า มันดูอะไรไม่ได้เลยก็ไม่เชิง เพราะ ถ้าคนสั่งกด เขียนสถานะว่า true เราก็สามารถ เอา true ตัวนี้มาใช้งานต่อได้ครับ

ส่วนเรื่องจะให้บอร์ด 2 อ่านค่าบอร์ด 1 ให้ไปดูระบบบริจด์ ครับ ใช้ ส่งข้อมูลระหว่าง blynk แอพเดียวแต่หลายบอร์ดได้