กำลังทำ web แปลภาษา แต่ไม่รู้วิธีการตัดคำ แล้วไปดึงคีย์เวิด จากฐานข้อมูล ทำไงดีค่ะ

พอดีว่าจะทำ web แปลภาษาจากไทยเป็นอิสานค่ะ แต่ติดปัญหาตรงที่ ไม่รู้ว่าจะตัดคำแล้วเอาไปหาคีย์เวิดในฐานข้อมูลมาแสดงยังไง ใช้ php ค่ะ
อารมณ์เหมือนแปลภาษาของ google ค่ะ

ใช้คำสั่ง substr() ครับ

substr(ข้อความที่ต้องการตัด , เริ่ม ,จบ)

ตัวอย่าง

<?
$str = eleceasy;
$cutstr = substr($str,0,4);
echo $cutstr; // จะได้ "elec"
?>

ถ้าเป็นในส่วนนี้ให้ดูข้อมูลนี้ครับ

คือมีการรับ input จากหน้าเว็บที่เป็นประโยคเข้ามา แล้วจะทำการตัดคำ หลังจากตัดคำของประโยคนั้นๆ แล้ว ต้องการคำที่ได้จากการตัด ไปหาความหมายของคำนั้นในฐานข้อมูล แล้วนำออกมาแสดงทั้งประโยคน่ะค่ะ

ใช้ฐานข้อมูลแบบไหนครับ

เป็นคลังคำศัพท์ภาษาไทยค่ะ ////// mysql

จริงผมมีตัวอย่าง php รับคำมาตัดคำแล้วเอามาแสดงผลเพิ่มเติมอยู่นะครับ แต่ถ้าในส่วนที่ไปดึงข้อมูล mySQL อันนี้ส่วนตัวยังไม่เคยทำเหมือนกัน คงต้องทำตามตัวอย่างที่ให้ไปดูครับ

แล้วส่วนที่ว่าตัดคำ อันนี้ตัดคำลักษณะไหนครับ ตัดเป็นคำๆ หรือย่างไร ถ้าเป็นประโยคยาวๆ ติดกันมาให้มันตัดออกมาเป็นคำๆ เองอย่างงี้อะหรือ??

ใช่ค่ะตัดเป็นคำ เช่นประโยคบอกคำถามที่เป็นภาษาไทย นำมาตัดเป็นคำ ตัวอย่างเช่น วันนี้จะไปไหน พอตัดเป้นคำแล้วไป search จากฐานข้อมูลออกมาแสดงเป็นภาษาอีสานว่า มื่อนี่สิไปไส อะไรประมาณนี้อะค่ะ

ผมว่า php ไม่สามารถทำได้ขนาดนั้น ครับ อาจจะต้องใช้ไพทอนเพิ่มเข้ามาเพื่อแก้ปัญหานี้ แล้วค่อยส่งกลับไปที่ php อีกที

พอจะมีแนวทางไหมค่ะ พอดีไม่ค่อยถนัด python เท่าไหร่

ลองศึกษาจาก ตัวอย่างนี้ครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ จะลองศึกษาดู:pray:t2::pray:t2: