จะทำโปรเจ็คจบโดยใช้บอร์ด wemos d1 รดน้ำต้นไม้อัตโนมัติ

เเบบว่า จะใช้บอร์ด wemos d1 ESP8266 ตัวมีวายฟาย ทำโปรเจ็ครดน้ำต้นไม้อัตโนมัติผ่านเซ็นเซอร์ค่ะเเต่ไม่มีโค้ดของมัน เเล้วจะทำผ่านเเอพ blynk โดยสั่งเปิดปิดปั้มน้ำ เพราะลองทำผ่านบอร์ด Arduino ทำได้ค่ะ เเต่จะเปลี่ยนบอร์ดตัวมีวายฟาย
มือใหม่ค่ะไม่รู้จักทำ เป็นโปรเจ็คจบด้วย

ทำไมไม่ใช่ esp8266 ไปเลยละครับ ทำไมต้อง wenos d1

ตอนที่สั่งอุปกรณ์มา ค้าแนะนำบอร์ด wemos d1 มาค่ะ
esp8266ง่ายกว่าหรอค่ะ เพราะทั้งสองบร์อดเหมือนจะคล้ายๆกัน

จริงๆ ก็ได้ทั้ง 2 แบบครับแต่เขียนเหมือนกัน ต่างกันไม่เท่าไหร่

แล้วตอนนี้คือเริ่มอะไรไปแล้วบ้าง

ตอนนี้พึ่งเริ่มเชื่อมโค้ดบอร์ดเองค่ะ เพราะไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงก่อน ไม่รู้โค้ด ไม่รู้ว่าวิธีต่อสายจะเหมือนบอร์ด Arduinoไหม

วิธีต่อสายนั้นเหมือนกันหมดครับ เพียงแต่จะไม่เหมือนตรง ชื่อพิน สามารถดูบนบอร์ดได้

ลองทำดูครับ ติดตรงไหนเอามาอัพเดทกัน ยินดีแนะนำให้ ที่นี้คือศูนย์ร่วมของปัญหา เพื่อหาทางแก้ไขมัน ปัญหาส่วนใหญ่จะถูกแก้ไข เว้นเสียแต่เจ้าของกระทู้จะไม่มาอัพเดทกระทู้ตัวเองแค่นั้นละครับ

ตัวอย่างคนนี้ก็ใช้ wemos

คือไม่รู้โค้ดของตัวรดน้ำต้นไม้ค่ะ ไม่รู้จะใช้โค้ดเดียวกันได้ไหม เดี๋ยวหนูจะลองทำค่ะ