เครื่องฟอกอากาศควบคุมด้วย Arduino

สวัสดีครับ ผมมือใหม่ ปวส.เมคคาทรอนิกส์ครับ ตอนนี้กำลังทำโปรเจคจบ เครื่องฟอกอากาศ โดยใช้Arduino อยู่ครับ ใครพอเป็นไกด์ไลน์ในการเขียน Code ได้บ้างครับ

1 Likes

จะเอา arduino ไปทำอะไรครับ

Arduino ที่ใช้เป็น Arduino nano ซึ่งมีหน้าที่เอาไว้รับสัญญาณเซ็นเซอร์ต่างๆ รับค่าจากการกดปุ่มควบคุม และประมวลผลเพื่อสั่งการพัดลมครับ

• ใช้เครื่องฟอกอากาศรุ่นไหน
  • ทำอะไรไปแล้วบ้าง

เป็นเหมือนงานDiYครับ
ตอนนี้กำลังงมArduino อยู่ครับ

เขียนเว้นวรรคระหว่างคำอังกฤษกับไทยด้วยนะครับ เวลาค้นหาข้อมูลในเว็บอาจจะไม่เจอกระทู้นี้

ตอนนี้งมมาแล้วรู้อะไรบ้างครับ

ตอนนี้รู้ว่า อุปกรณ์ต่างๆเข้าขาใน แล้วควรเขียนไงครับ แต่การปรับแต่งหรือใช้จริงยังไม่รู้

เป็นเหมือนงาน DiY ครับ
ตอนนี้กำลังงม Arduino อยู่ครับ

ยังไงหรอครับ

แล้วจะเอา arduino ไปรับสัญญาณจากเครื่องฟอกยังไง ทางไหน

อารมณ์เป็นงานDIY ที่ใช้แค่แผ่นกรองครับ แล้วเอา Arduino ไว้รับสัญญาณจากเซ็นเซอร์ต่างๆ ไว้รัยค่าการกดปุ่มควบคุม แล้วรับการประมวลผลพัดลมเฉยๆอ่ะครับ

รู้รึยังว่าจะใช้เซ็นเซอร์อะไรบ้าง

ถ้ายังไม่รู้ ต้องลิสมาก่อนเลยว่าจะให้มันทำอะไรได้บ้าง เราถึงจะรู้ว่าเราต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เรื่องโค้ตนี้สุดท้ายเลยครับ

ฝากเป็นการบ้านลองนั่งคิดดูก่อนให้รอบคอบ กำหนดขอบเขตให้ชัดเจน แล้วพรุ่งนี้เอามาคุยกันใหม่นะครับ เดียวหลังจากนี้เว็บอาจจะเข้าไม่ได้สักพัก เนื่องจากผมจะอัพเกรดเว็บ

calculating the hangover GIF

1.ใข้เซ็นเซอร์ หน้าจอแสดงผล
2.ใช้เซ็นเซอร์โมดุล DHT11
3.Reley 5Vdc
4.พัดลม 220v
5.Keypad 4×4
6.PM 2.5 SENSOR
7.Switch&pin
8.ไฟจากอะแดปเตอร์
คร่าวๆครับ

1 Likes

สิ่งแรกที่ผมอยากให้ทำเลย คืออยากได้ตัว Arduino รับสัญญาณจากอุปกรณ์ทุกตัวให้ได้
อย่างที่ 2 คือ อยากได้ มันแสดงค่าต่างๆ บนหน้าจอ เช่น อุณหภูมิ เปอร์เซ็นต์ความชื้น ค่าPM
อย่างสุดท้าย คือ ทำให้เครื่องใช้งานได้โดยไม่ขัดคร่อง

ส่วนเรื่องของเขตของการทำงานชิ้นนี้ อาจารย์ผมกำหนดว่า
1.ต้องมีราคาถูกกว่าท้องตลาด
2.เวลาใช้งานจริง ประสิทธิภาพต้องเท่าหรือใกล้เคียงหรือดีกว่าได้ยิ่งดี

อุปกรณ์ในที่นี้คือเครื่องฟอกอากาศหรอ

อันนี้คือเอามาแสดงผลเฉยๆ ใช่ป่ะ

หน้าจอเอาแสดงผลการตรวจจับที่จับได้จริงจากอุปกรณ์อ่ะครับ