อ่านค่าจากพาวเวอร์มิเตอร์ขึ้น cloud

ตอนนี้ผมเป็นนักศึกษากำลังออกฝึกปฏิบัติสหกิจศึกษาอยู่ครับ ได้ทำโปรเจ็คขึ้นมาตัวนึงคือ เป็นการอ่านค่าจากเครื่องพาวเวอร์มิเตอร์มาแสดงครับ โดยมี 2 แบบ ครับ

1. ใช้ nodemcu esp8266 อ่านค่าจากเครื่องพาวเวอร์มิเตอร์มาแสดงบน Freeboard ของ Netpie

2. ใช้ node mcu esp8266 อ่านค่าจากเครื่องพาวเวอร์มิเตอร์เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ส่งขึ้น cloud ผมส่งไปที่แอปพลิเคชั่นที่พัฒนาด้วยภาษาจาวาแทน แบบในรูปครับ

ผมอยากลองเปลี่ยนจาก Netpie ไปใช้ Blynk ดูอะครับ แต่ว่าบลิงค์มันได้ energy แค่ 2000 ผมใช้สร้างเกจ 3 อันก็เกือบหมดแล้วครับ

1 Likes

ใช้ที่มีให้ในเว็บเลยครับ

ทำตามเงื่อนไขให้ครบ ก็ใช้ได้แล้ว ถ้ามีไอเดียร์ดีๆ ก็นำมาแชร์กันครับ

ตอนนี้ผมใช้ไม่ได้แล้วอะครับ มันขึ้นว่า can’t connect to host

หมายถึงใช้อะไรครับ

blynk ครับ

ขึ้นที่ไหนครับ

ตอนนี้ล็อกอินเข้า blynk ได้แล้วครับผม ขอบคุณครับ

ขออนุญาตสอบถามครับทำไมถึงเปลี่ยนจาก NETPIE เป็น BLYNK ครับ