คือผมจะทำให้ระบบเครื่องวาดภาพ CNC ส่งข้อมูล แจ้งเตือนเข้าไลน์

คือทำเครื่องวาดภาพ CNC แล้วจะทำการส่งข้อมูลเข้าไลน์ แต่คือผมประกาศ library มาใช้ไม่ได้เลยอยากจะสอบถามว่าต้องลงอะไรเพิ่มไหมครับ
ผมใช้ library ตัวนี้ #include <TridentTD_LineNotify.h>

และ ผมอยากจะสอบถามเรื่องการใช้ กราฟใน โปรแกรม blynk ใครพอจะแนะแนวทางได้ไหมครับ

แนวทางน่าสนใจดีครับ อันดับแรกลองเอาโค้ตลงมาดูก่อนว่าขึ้น error ตรงไหน ตามแก้ไปทีละจุด

จากนั้นค่อยไปต่อกันเรื่องกราฟ ใน blynk ซึ่งไม่ได้ยุ่งยากอะไร แถมไม่ต้องเขียนโค้ตเลยซะด้วยซ้ำ

นี้ครับ

โหลด library ตัวนี้ TridentTD_LineNotify.h มาลงก่อนครับ

ได้แล้วครับขอบคุณครับ
ผมขอรบกวนช่วยแนะนำเรื่องกราฟหน่อยได้ไหมครับ

ถามได้เลยครับ

พอจะมีลิงค์สอนใช้กราฟไหมครับ พอดีผมยังไม่ได้ลองเล่นเลยอยากจะลองถามว่ามีให้ศึกษาไหมครับ

โดยผมจะนำกราฟมาเก็บค่าเวลาว่าแต่ละรูปที่วาด ใช้เวลาเท่าไหร่นะครับ

ตั้งใจจะทำอยู่เหมือนกันครับ ยังไม่ค่อยมีเวลาว่างทำเท่าไหร่ เรื่องกราฟ เราแค่เขียนฟังก์ชันเช็คเวลาตอนวาดเสร็จ ส่งค่าเวลาที่ได้ไปที่ Vpin ของ Blynk แค่นั้นก็ได้แล้วครับ

ครับ ตอนนี้เก็บเวลาตอนวาดเสร็จได้แล้วเหลือแต่อัพขึ้น กราฟใน blynk

ต่อไปคือดึง widget SuperChart มา

กำหนด Vpin ที่เราจะดึงค่า ผมตั้งเป็น V1 ในโปรแกรมก็ใส่เป็น V1 ด้วย

นำคำสั่งนี้ไปใส่ต่อจากบรรทัดที่เก็บค่าเวลาจบ outputTime

Blynk.virtualWrite(V1, outputTime);

แค่นี้กราฟก็ออกละครับ

ผิดที่ไรหรอครับ
ขอโทษนะครับที่ผมรบกวนเยอะ

ถามได้เลยครับไม่ว่ากัน เราใส่คำสั่งนอกฟังก์ชันไม่ได้ครับ

555 ผมลืมว่าไม่ใช่ ฟังก์ชัน
ผมกลัวจะถามมากไปเลยขอโทษไว้ก่อนนะครับ

เว็บนี้ชอบให้คนถามนะครับ 55

คือประกาศแค่ library blynk แล้วก็คำสั่งที่พี่บอกมา แค่นี้ใช่ไหมครับ
แล้วก็ ประกาศ auth แล้ว
ไวไฟเชื่อมอยู่ครับเพราะมันส่งข้อความเข้าไลน์อยู่

ใช่ครับลองดู

พี่ครับ Notifications Setting มันใช้ยังไงหรอครับ ที่แจ้งเตือนเมื่อระบบ ออฟไลน์

ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ

พี่ครับผมใส่ linenotify ไว้ใน setup แล้วพอการทำงานของผมเสร็จ1 รอบ มันจะเข้า setup อีกครั้ง แล้วทำให้ linenotify เด้งอีกรอบ มีวิธีทำให้เด้งครั้งเดียวตอนเสียบสาย USB ไหมครับ

setup มันเข้าแค่ครั้งเดียวนะครับ