คือผมจะทำให้ระบบเครื่องวาดภาพ CNC ส่งข้อมูล แจ้งเตือนเข้าไลน์

(Bike) #1

คือทำเครื่องวาดภาพ CNC แล้วจะทำการส่งข้อมูลเข้าไลน์ แต่คือผมประกาศ library มาใช้ไม่ได้เลยอยากจะสอบถามว่าต้องลงอะไรเพิ่มไหมครับ
ผมใช้ library ตัวนี้ #include <TridentTD_LineNotify.h>

และ ผมอยากจะสอบถามเรื่องการใช้ กราฟใน โปรแกรม blynk ใครพอจะแนะแนวทางได้ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #2

แนวทางน่าสนใจดีครับ อันดับแรกลองเอาโค้ตลงมาดูก่อนว่าขึ้น error ตรงไหน ตามแก้ไปทีละจุด

จากนั้นค่อยไปต่อกันเรื่องกราฟ ใน blynk ซึ่งไม่ได้ยุ่งยากอะไร แถมไม่ต้องเขียนโค้ตเลยซะด้วยซ้ำ

(Bike) #3

นี้ครับ

(Permpol Thanapunnamas) #4

โหลด library ตัวนี้ TridentTD_LineNotify.h มาลงก่อนครับ

(Bike) #5

ได้แล้วครับขอบคุณครับ
ผมขอรบกวนช่วยแนะนำเรื่องกราฟหน่อยได้ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #6

ถามได้เลยครับ

(Bike) #7

พอจะมีลิงค์สอนใช้กราฟไหมครับ พอดีผมยังไม่ได้ลองเล่นเลยอยากจะลองถามว่ามีให้ศึกษาไหมครับ

โดยผมจะนำกราฟมาเก็บค่าเวลาว่าแต่ละรูปที่วาด ใช้เวลาเท่าไหร่นะครับ

(Permpol Thanapunnamas) #8

ตั้งใจจะทำอยู่เหมือนกันครับ ยังไม่ค่อยมีเวลาว่างทำเท่าไหร่ เรื่องกราฟ เราแค่เขียนฟังก์ชันเช็คเวลาตอนวาดเสร็จ ส่งค่าเวลาที่ได้ไปที่ Vpin ของ Blynk แค่นั้นก็ได้แล้วครับ

(Bike) #9

ครับ ตอนนี้เก็บเวลาตอนวาดเสร็จได้แล้วเหลือแต่อัพขึ้น กราฟใน blynk

(Permpol Thanapunnamas) #10

ต่อไปคือดึง widget SuperChart มา

กำหนด Vpin ที่เราจะดึงค่า ผมตั้งเป็น V1 ในโปรแกรมก็ใส่เป็น V1 ด้วย

นำคำสั่งนี้ไปใส่ต่อจากบรรทัดที่เก็บค่าเวลาจบ outputTime

Blynk.virtualWrite(V1, outputTime);

แค่นี้กราฟก็ออกละครับ

(Bike) #11

ผิดที่ไรหรอครับ
ขอโทษนะครับที่ผมรบกวนเยอะ

(Permpol Thanapunnamas) #12

ถามได้เลยครับไม่ว่ากัน เราใส่คำสั่งนอกฟังก์ชันไม่ได้ครับ

(Bike) #13

555 ผมลืมว่าไม่ใช่ ฟังก์ชัน
ผมกลัวจะถามมากไปเลยขอโทษไว้ก่อนนะครับ

(Permpol Thanapunnamas) #14

เว็บนี้ชอบให้คนถามนะครับ 55

(Bike) #15

คือประกาศแค่ library blynk แล้วก็คำสั่งที่พี่บอกมา แค่นี้ใช่ไหมครับ
แล้วก็ ประกาศ auth แล้ว
ไวไฟเชื่อมอยู่ครับเพราะมันส่งข้อความเข้าไลน์อยู่

(Permpol Thanapunnamas) #16

ใช่ครับลองดู

(Bike) #17

พี่ครับ Notifications Setting มันใช้ยังไงหรอครับ ที่แจ้งเตือนเมื่อระบบ ออฟไลน์

(Permpol Thanapunnamas) #19

ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ

(Bike) #20

พี่ครับผมใส่ linenotify ไว้ใน setup แล้วพอการทำงานของผมเสร็จ1 รอบ มันจะเข้า setup อีกครั้ง แล้วทำให้ linenotify เด้งอีกรอบ มีวิธีทำให้เด้งครั้งเดียวตอนเสียบสาย USB ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #21

setup มันเข้าแค่ครั้งเดียวนะครับ