รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมได้นำบอร์ด ESP32 CAM แต่ติดปัญหาตรงการอัพโหลดครับ

ผมดีผมได้นำบอร์ด ESP32 CAM มาต่อใช้งานร่วมกับบอร์ด Arduini UNO (ศึกษาจาก youtube)
แต่ติดปัญหาตรงการอัพโหลด ไม่สามารถอัพโหลดได้โปรแกรมแจ้งว่า
esptool.py v2.6
Serial port COM6
Connecting……_____

A fatal error occurred: Failed to connect to ESP32: Timed out waiting for packet header
A fatal error occurred: Failed to connect to ESP32: Timed out waiting for packet header

มีวิธีแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ
ปล.หาวิธีแก้ในเน็ตแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ครับ

ถ่ายการต่อมาดูหน่อย

ต่อตามรูปนี้ครับ

ตอนอัพเดตถอดสาย rx tx ออกก่อนครับ

ลองแล้วนะครับ ไม่ได้ครับ :sob:

ถ่ายสาย usb มาดูหน่อย

เราต้องการอัพโปรแกรมลงบอร์ด arduino หรอ

อัพลง esp32 ครับ

อันนี้ทำตามตัวอย่างไหน แปะลิ้งค์หน่อย

(124) How to program ESP32 CAM using Arduino UNO - YouTube

แปะลิ้งค์ที่ซื้อ Arduino มาดูหน่อยครับ ชิปมันไม่เหมือนกันรึป่าว

ถ่ายภาพตอนต่ออัพโหลดมาด้วยครับ

อุปกรณ์ทั้งหมดผมซื้อที่ร้านแถวบ้านครับ

ถ้าไม่ต่อ cam upload ได้ไหม

1 Likes

อาการเหมือนกันครับ

มีสายใหม่ไหมลองเปลี่ยนสายดู

ผมมีสาย usb อยู่ 4 เส้น สายจั้มก็ซื้อมาใหม่ ลองเปลี่ยนก็ยังเหมือนเดิมครับ

ตอนเราอัพ arduino เพียวๆ เลือกบอร์ดเป็น arduino ด้วยรึป่าว

อันนี้ต่อแค่บอร์ด arduino อย่างเดียวครับ เลือกบอร์ด arduino uno