Esp32 rst:0x1 (POWERON_RESET),boot:0x3 แก้ยังไงครับ

กด EN แล้วขึ้นแบบนี้ครับ ปกติกดแล้วมันจะ reset bord แต่ว่าผมน่าจะ เผลอไปกด io0 ค้างแล้วกด EN เลยเข้า UART Download Mode ทำยังไง ให้กด EN แล้ว reset เหมือนเดิมหรอครับ

อันนี้มีบอร์ดอื่นเชื่อมอยู่อีกรึป่าวครับ แล้วลักษณะการทำงานต้องการให้มันทำอะไรข้อคร่าวๆ หน่อย

ไม่มีบอร์อื่นต่ออยู่ครับ คือ ปกติแล้ว กดปุ่ม EN มันจะทำการ reset บอร์ด ใช่มั้ยครับ แต่ คราวนี้กดแล้วมันขึ้นแบบนี้ครับ ถ้าอยากให้มันกลับเป็นเหมือนเดิมต้องทำยังไงหรอครับ

rst:0x1 (POWERON_RESET),boot:0x3 (DOWNLOAD_BOOT(UART0/UART1/SDIO_REI_REO_V2))

waiting for download

ets Jun 8 2016 00:22:57

ลองทำตามกระทู้นี้

แล้วแจ้งผลหน่อยว่าได้ไหม

แล้วก็ลองดึงบอร์ด ออกมาโดยที่ไม่มีสายอื่นเสียบอยู่ดูว่าได้ไหม

ผมลองบน Arduino IDE ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่กับ vscode เหมือนเดิมครับ

ขอคำอธิบายใหม่หน่อย สรุปว่า ตอนนี้ติดปัญหาอะไร ใช้โปรแกรม ide แบบไหน ขอละเอียดหน่อยครับ

ผมลองบน Arduino IDE กด EN แล้วเป็นการ reset บอร์ดเป็นปกติครับ

แต่ว่าบน vscode กด EN แล้ว ยังเป็นแบบนี้เหมือนเดิมครับ

ผมลองถามท่านอื่นเขาบอกว่า ถ้า gpio 12 เป็น HIGH จะ boot fail ครับ แต่ว่า gpio12 ของผมไม่ได้ใช้งานครับ

หรือว่าเป็นที่ Program IDE ครับ เพราะว่าอัพเดต vscode เมื่อวานก็เป็นเลย

เพิ่มเติม

ตอนนี้ผมเอา gpio0 ต่อกับ 3.3v กด EN เป็นการ reset บอร์ดแล้วครับ แต่ว่าตอน อัพโค้ดลงบอร์ด ต้องถอดออก พออัพโค้ดเสร็จก็ต่อเข้าไปใหม่ครับ

จริงๆ แล้วมันไม่ได้เกี่ยวกับการต่อ gpio หรือว่าอะไรหลอกนะผมว่า เราโฟกัสไปที่ arduino ide เท่านั้นก่อน ว่ามันรันค่า verify ได้ปกติไหม ถ้าได้ก็ถือว่าปกติ

ส่วนการใช้ vs code มันจะยังไม่เต็ม หลายฟังก์ชันที่ arduino ide ทำได้ แต่ vs code extension arduino ทำไม่ได้ก็มีเยอะ แถมมัน support arduino ide ไม่ทุก version ด้วย ยิ่ง รุ่นล่าสุดนี้อย่าไปอัพเดทตามเลยงานจะเข้าแบบผมเนี้ยะ

VS code ปัญหา error DEBUG StatusLogger Using ShutdownCallbackRegistry class

โอเครครับ ขอบคุณมากค่าบบ :pray: :pray: :pray:

ลองทำตามวิธีในกระทู้ผมดู ดูว่าจะได้ผลอย่าไรบ้างครับ