ผมจะส่งค่าไปยัง google spreadsheet smart config

โค้ดที่ผมก๊อปมาเป็นแบบ ต้องคอนฟิกชื่อในโค้ดเลยครับ แต่ผมจะทำแบบสมาทคอนฟิกไวไฟ แล้วรับค่าจากบอร์ดไปเก็บ

ขออภัยตอบช้าครับ เริ่มจากกระทู้นี้เลย ลองแปลงไปใช้ดู

ขอบคุณครับพี่

1 Likes

ติดปัญหาอะไรเอามาคุยกันครับ

พี่ครับ เมื่อวานผมเสียบอแดปเตอร เข้า ฐานขยายขา nodemcu เหมือนไฟช็อตเลย

อแดปเตอร์แบบไหนครับ

ไม่รู้ว่ากระแสถูกไหม ผมรู้แค่ว่าบอร์ดมันรองรับไฟสูงสุด 24โวล

ขอดูลิ้งค์ที่ซื้อบอร์ดมาดูหน่อยครับ

กระแสก็ได้ครับ บอร์ดมันกิน เท่าไหร่มันก็ดึงไปแค่นั้น บอร์ดใช้แค่ 1A อแดปเตอร์จ่ายได้ 1.5A ก็เหลือๆ ว่าแต่มันยังใช้ได้ป่าวหรือพังไปแล้ว

Capture

มะคืน ไฟแซบแซบเลยครับ ผมเลยถอดออก ไม่ได้เสียบต่อ

เป็นบางครับเคสนี้ อัพเดทกันหน่อย

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ และ ทำให้ส่งไปยังเว็บเพื่อเก็บลงฐานข้อมูลได้แล้วครับ ผมมีข้อสงสัย nodemcu สามารถทำ internal pullupได้ไหมครับ เดี๋ยวผมทำำเสร็จจะเอาซอร์สโค้ดมาแปะไว้

1 Likes

เคสนี้ปัญหาคืออะไรหรอครับ สรุปหน่อย

ขยายความหน่อยครับ หมายถึงอะไร

ปัญหาในตอนแรกคือ โค้ดที่มีสอนตามยูทูป จะต้องคอนฟฟิก ssid password ลงในโค้ดเลยครับ ทีนี้ มีปัญหาที่ว่า ถ้าย้ายสถานที่ หรือเปลี่ยนชื่อไวไฟจะไม่สามารถใช้งานได้และ จะต้องอัพโหลดโค้ดใหม่ทุกครั้ง ผมเลยต้องการที่จะทำแบบสมาคมคอนฟิกไวไฟเลยเพื่อที่จะได้ไม่ต้องมาคอยอัพโหลดโค้ด เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงรหัสไงไฟ หรือ ชื่อไวไฟ

สามารถจ่ายไฟ5v จากบอร์ด เพื่อต่อกับ button ปกติเราจะต้องต่อไฟ5v ภายนอกเข้ามายังบัตตอน แต่นี้เราใช้ 5v จากภายในบอร์ดเลยครับ ทำให้ลด สายจั้ม จาก3 เป็น 2สายได้

ตรงนี้ลองหรือยังครับ