Lora arduino การเชื่อมต่อ

สอบถามหน่อยครับ lora มันมีการเข้ารหัสระหว่างตัวส่งกับตัวรับหรือไม่ ?
คือเกรงว่าหากไม่มีการเข้ารหัส ถ้าเพื่อนบ้านมีตัวรับ สัญญาณ lora ก็สามารถรับได้เช่นกันใช่หรือไม่ ?
เราสามารถเชื่อมต่อ lora ตัวส่ง มากกว่า 2เครื่องได้หรือไม่ (มีตัวรับหลายจุด และมีจุดมอนิเตอร์เพียงที่เดียว)

สามารถใช้ LoRa ในรูปแบบ

• สื่อสารแบบ Point to Point 1 : 1
  • สื่อสารแบบเครือข่าย LoRa network โดยใช้ LoRaWAN 1 : 2+

เรื่องการสื่อสารภายในผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เพราะยังไม่ค่อยได้เล่น สักเท่าไหร่ แต่เข้าใจว่ามันสื่อสารถึงกันหมด การเข้ารหัสมันก็ถูกเข้า รหัสกันใน ชิปของมันอยู่ ถ้าถ้าใครมี lora ก็อาจจะรับข้อมูลที่ถูกส่งออกมาได้ เหมือนกัน แต่อาจจะมี libray ที่สามารถ ระบุเป็น token ได้ก็เป็นได้นะ ลองหาข้อมูลมาคุยกันครับ

แต่ผมสงสัยตรงที่ว่า ข้างบ้านจะรับ นี้คือรับเอาไปทำอะไรหรอ

ขอบคุณมากครับสำหรับการตอบกะทู้

ในส่วนของข้างบ้านจะรับสัญญาณได้นั้น เป็นการตั้งสมมุติฐาน ครับ กลัวหากเพื่อนบ้านทำ lora ด้วยมันจะรู้ได้ไงว่าต้องรับจากตัวส่งของเรา

ศึกษาการเขียนโค้ตรับส่ง จากกระทู้นี้ครับ อาจจะเข้าใจอะไรมาขึ้น

ขอบคุณมากครับ