Simulate for Proteus

ตอนนี้ผมกำลังทำการทดลองเรื่อง DC Motor อยู่ครับ โดยจะมีตัวต้านทานปรับค่าได้ 10k โอห์ม ใช้เวลาปรับ reverse forward ตัวมอเตอร์ แต่ผมจะทำการจำลองต่อวงจรใน proteus แล้วติดปัญหาครับ ปัญหาคือ ผมลากตัว R ปรับค่าได้แล้วมอเตอร์ไม่ยอมหยุดหมุนครับ ไม่ยอม reverse forward ตามจังหวะการหมุนของ voume ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

1 Likes

ต่อถูกต้องไหมครับมีรูปไหม

1 Likes

ลองสมัครเข้าไปต่อในนี้ดูครับว่าเป็นเหมือนกันไหม

1 Likes

ช่วยดูให้ทีครับพี่

1 Likes

ขอดูโค้ตที่ใช้กับ Arduino nano หน่อยครับ

1 Likes
int SENSOR_PIN = 0; // center pin of the potentiometer

int RPWM_Output = 5; // Arduino PWM output pin 5; connect to IBT-2 pin 1 (RPWM)
int LPWM_Output = 6; // Arduino PWM output pin 6; connect to IBT-2 pin 2 (LPWM)

void setup()
{
  pinMode(RPWM_Output, OUTPUT);
  pinMode(LPWM_Output, OUTPUT);
}

void loop()
{
  int sensorValue = analogRead(SENSOR_PIN);

// sensor value is in the range 0 to 1023
  // the lower half of it we use for reverse rotation; the upper half for forward rotation
  if (sensorValue < 512)
  {
    // reverse rotation
    int reversePWM = -(sensorValue - 511) / 2;
    analogWrite(LPWM_Output, 0);
    analogWrite(RPWM_Output, reversePWM);
  }
  else
  {
    // forward rotation
    int forwardPWM = (sensorValue - 512) / 2;
    analogWrite(LPWM_Output, forwardPWM);
    analogWrite(RPWM_Output, 0);
  }
}

เอาตัวอย่างโค้ตมาจากไหนหรอ เขาให้ต่อแบบนี้เลยใช่ไหมครับเพราะว่า DC motor ถ้าต่อโดยไม่ผ่าน arduino มันก็อาจจะทำงานตามที่น้องว่า แต่โค้ตนี้คือมันใช้สำหรับต่อกับ สเต็ปปิ้งมอเตอร์ ครับ โดยสเต็ปปิ้งมอเตอร์ จะทำงานแปรผันตรงกับความถี่ที่ได้รับ ความถี่มาก ความเร็วมาก ความถี่น้อยความเร็วก็น้อยตาม สัญญาณที่ออกมาจาก PIN D6 D5 จะได้ออกมาเป็นสัญาณ PWM ซึ่งไม่ว่าจะความถี่แค่ไหน DC motor ก็ไม่เร็วไม่ช้าเพราะแค่จ่ายไฟคงที่จาก PIN ให้มันเท่านั้นครับ ต้องเปลี่ยนชุดมอเตอร์ครับ

33_3

น่าจะต้องต่อความนี้ครับดูเฉพาะชุดขับมอเตอร์นะครับ

1 Likes

ขอบคุณมากครับพี่ :pray::pray::pray::blush::blush::blush::blush:

แก้ไขภาพนิดหน่อยครับจะได้มองง่ายๆ

1 Likes

ได้ไม่ได้ยังไงมาอัตเดทกันด้วยนะครับผม

1 Likes

ได้ครับผมมม

1 Likes