พอดีผมมีโครงงาน มาปรึกษาหน่อยครับ

จะทำตัวรดน้ำออโต้/สั่งปิดเปิดผ่านแอพ อยากทราบว่าต้องใช้อุปกรณ์ใดบ้าง

เริ่มจากศึกษา การใช้งาน blynk ก่อนครับ เข้าไปอ่านเนื้อหาที่หมวดมีอยู่พอสมควรเอามาปะติดปะต่อกัน สงสัยเพิ่มเพิ่มก็ถามได้ครับ

ส่วนอุปกรณ์ ไม่ได้ยุ่งยากอะไร เอาแอพให้ได้ก่อน

สมัครเสร็ตเรียบร้อยครับ

คิดว่าควรต้องใช้อะไรบ้างครับ ลองลิสมาให้ดูหน่อย ผมไม่เน้นถูก เน้นว่าเข้าใจแบบนี้ จะได้ปรับมายเซตกันถูกทาง

ตอนนี้ซื้อโซลินอยวาว+รีเลย์+สายจั้ม ผู้-เมีย เมีย-เมีย
อปก.ที่มีแล้ว esp8266 เทสบอร์ด

อุปกรณ์ที่มีก็ตามนี้ครับที่ซื้อมาแล้ว+ของเก่า

อยากทราบตอนนี้ว่าผมเลือกอุปกรณ์มาถูกไหมครับ
ความต้องการคือ ต้องการสั่งรดน้ำผ่านแอปและตั้งให้รดน้ำออโต้เมื่อความชื้นในดินต่ำ

ลองต่อดูครับเบื้องต้นก็ประมาณนี้

รับทราบครับ

ตอนนี้อยากทราบเรื่องเขียนโค๊ดครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

ศึกษาการสั่งงานเบื้อนต้นก่อน ครับ

#define BLYNK_PRINT Serial

#include <ESP8266WiFi.h>
#include <BlynkSimpleEsp8266.h>

// You should get Auth Token in the Blynk App.
// Go to the Project Settings (nut icon).
char auth[] = “0v4i83vH3tBhtI79ldN2qIHvZAegjdkZ”;

// Your WiFi credentials.
// Set password to “” for open networks.
char ssid[] = “HUAWEI Y7 Pro 2018”;
char pass[] = “zaza1345”;

void setup()
{
// Debug console
Serial.begin(9600);

Blynk.begin(auth, ssid, pass);
// You can also specify server:
//Blynk.begin(auth, ssid, pass, “blynk-cloud.com”, 80);
//Blynk.begin(auth, ssid, pass, IPAddress(192,168,1,100), 8080);
}

void loop()
{
Blynk.run();
// You can inject your own code or combine it with other sketches.
// Check other examples on how to communicate with Blynk. Remember
// to avoid delay() function!
}

ทดลองเขียนแล้วแต่ในแอปขึ้นว่าไม่เชื่อมต่ออะครับ

แคป serial มาดูครับ

แต่ตัว auth token ก็ถูกนะ

ลองเอา Auth token ไปค้นหาในเว็บนี้ แล้วลองทำตามดูก่อนเลยครับ

ตอนนี้ขึ้นแบบนี้ครับ