การบวกข้อมูลที่เก็บไว้ในตัวแปร

สอบถามครับ ค่าในตัวแปร daye มีข้อมูลที่แตกต่างกันเช่น currentMonthName = 06
currentDay = 05 currentYear = 2022 จะเอาค่าในนี้ + กันเเล้วไปเก็บใส่ตัวแปรตัวใหม่ยังไงหรอครับ

แล้วตอนนี้ทำยังไงอยู่ครับ เห็นเอา String มาบวกกันอยู่ก็น่าจะได้แล้วนะครับ

ผลที่ได้เป็นแบบนี้ครับค่าไม่ได้ + กัน

คือจะเอามาบวกกันให้เป็น ตัวเลขเลยงี้หรอ ไม่ใช่เอาข้อความมาต่อกัน

ใช่ครับ พอมีไกด์ให้ไหมครับ

ให้แปลงชนิดข้อมูลจาก String เป็น int ก่อนค่อยนำมาบวกกันครับ ตัวอย่างตามนี้

ขอบคุณครับ