เสียบ usb เขื่อมกับ esp8266 แล้วช่อง port ไม่ขึ้นเปลี่ยนหลายสายแล้วค่ะ

พอเสียบ usb แล้วขึ้นว่า unknow usb device (Device Descriptor Request Failed) ค่ะ ช่วยที

มีบอร์ดอื่นบ้างรึป่าวครับ

มีสองตัวค่ะ อีกตัวใช้ไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าบอร์ดเสียหรือสายไม่ดีค่ะ เพราะว่าลอง control คำสั่งที่เคยเขียนใส่บอร์ดตัวนี้ดูก็เปิดปิดได้ปกติ แต่พอจะเสียบเข้า usb เขื่อมกับโน๊ตบุ๊คเพื่ออัพโหลดโค้ดเข้าไปอีก โน๊ตบุ๊คก้ขึ้น unknow เลย

1.คือสองตัวนี้เสียบแล้ว comport ไม่ขึ้นทั้ง 2 ตัวเลยใช่ไหม
2.ใช้ windows อะไร

1 ใช่ค่ะ
2 windows 10 ค่ะ

โหลดตัวนี้ไปติดตั้งดูครับ

CP210x_Universal_Windows_Driver.zip (878.1 KB)

แล้วต้องทำอะไรต่อรึป่าวค่ะ ถ้าติดตั้งแล้ว

แคปหน้านี้มาดูหน่อยครับ

ถ่ายรูปบอร์ดกับสายที่ใช้มาดูด้วย

image

ผมอยากเห็นตรงนี้ครับ

image

ขอภาพบอร์ดกับสายที่ใช้ด้วยครับ

ทั้งหมดก็มีเท่านี้ค่า

ถ้าถอดสาย usb ออกตรงนี้มันหายไปป่ะครับ

image

พอถอดสายมันก็หายค่ะ

คลิกขวาที่ ตรงนั้นครับ แล้วเลือกตามนี้

image

แตกไฟล์เลือกโฟร์เดอร์ที่เป็นชื่อนี้ กดโอเค

แล้วก็กด next ไปเรื่อยๆ จนจบครับ

ทำไมที่พี่พิมพ์แนะนำมาตั้งแต่แรกหายหมดค่ะ เหลือแต่หน้าเปล่าๆไม่มีอะไรให้อ่าน เหลือแค่หัวข้อคำถาม

เมื่อคืนงานเข้าครับ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ