ทำตัวเครื่องตรวจสอบสถานะ WiFi + Internet + Blynk

สำหรับการตรวจสอบสถานะของ WiFi + Internet + การเชื่อมต่อของ Blynk Application ที่ผมได้จัดทำขึ้นมานี้สืบเนื่องจากมีการติดตั้งระบบที่หน้างานแบบ Outdoor แล้วมันเกิดปัญหาขึ้นมาว่าตกลงว่าระบบ WiFi มีการแจก IP Address เข้ามาหรือไม่ และทดสอบความแรงของสัญญาณ WiFi ว่าปกติหรือน้อยไปหรือปล่าว มีอินเทอร์เน็ตเข้ามาหรือไม่ ซึ่งสิ่งนี้มีผลกระทบต่อการเชื่อมต่อของ Blynk Application ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นการพิสูจน์ว่า Blynk Application มีการเชื่อมต่อที่มีปัญหาหรือว่าเป็นเพราะอินเตอร์เน็ตไม่มี ทำให้การเชื่อมต่อของ Blynk มีปัญหากันแน่ โดยมีการใช้ Application อื่นพิจารณาประกอบ

Wifi_Search_oled_04_10_2020.rar (8.4 MB)

จากภาพจะเห็นว่าผมใช้แบตเตอรี่ 9 โวลท์ต่อเข้า oled MCU esp8266 และจอ oled ซึ่งผมเองก็พิจารณาจากตัวสเปคที่ให้มาก็คือ Vcc Supply voltage for Display ค่าต่ำสุดคือ 10 โวลต์ และค่า Max คือ 15 โวลท์แสดงว่าสามารถรับเบเตอรี่แรงดัน 9 โวลท์ได้ ก็ลองต่อดูปรากฏว่าใช้งานได้ ส่วนท่านใดมีความคิดเห็นอย่างอื่นก็โพสต์ลงมาได้เลยนะครับเพราะผมแค่ทดสอบเท่านั้นเอง

oled128o064dbpp3n00000.pdf (348.7 KB)

เอาล่ะครับทีนี้เรามาดูที่ตัวเครื่องกัน

ในตัวเครื่องก็ไม่มีอะไรมากมายนะครับก็แค่เดินสายตามไดอะแกรม แค่นั้นเอง

ถ้ามีข้อดีข้อเสียยังไงก็ขอให้สมาชิกช่วยลงความเห็นให้ด้วยนะครับ

aemas (aemas) December 7, 2020, 8:08am #2

ขอบคุณที่แบ่งปัน มีประโยชน์มากครับท่าน